கேள்வி பதில்கள் மற்றும் தீர்வுகள் | முதல் பருவம் அலகு 4 | 7ஆம் வகுப்பு கணக்கு - பயிற்சி 4.1 (நேர் விகிதம்) | 7th Maths : Term 1 Unit 4 : Direct and Inverse Proportion
பயிற்சி : 4.1
1. கோடிட்ட இடங்களை நிரப்புக
i) 8 ஆப்பிள்களின் விலை ₹56 எனில் 12 ஆப்பிள்களின் விலை __________
விடை : ₹84
ii) பழங்கள் நிறைந்த ஒரு பெட்டியின் எடை 3½ கி.கி எனில், அதே அளவுள்ள 6 பெட்டிகளின் எடை __________
விடை : 21 கி.கி
iii) ஒரு மகிழுந்து 60 கி.மீ தூரத்தைக் கடக்க 3 லிட்டர் பெட்ரோல் தேவைப்படுகிறது. அதே மகிழுந்து 200 கி.மீ தூரத்தைச் சென்றடைய, தேவையான பெட்ரோலின் அளவு __________
விடை : 10 லிட்டர்
iv) 7 மீ அளவுள்ள துணியின் விலை ₹ 294, எனில் 5 மீ அளவுள்ள துணியின் விலை
விடை : ₹210
v) குளிர்பானம் தயாரிக்கும் தொழிற்சாலையில் உள்ள ஓர் இயந்திரம் 600 பாட்டில்களை 5 மணி நேரத்தில் நிரப்புகிறது. எனில் அவ்வியந்திரம், 3 மணி நேரத்தில் நிரப்பும் பாட்டில்களின் எண்ணிக்கை __________
விடை : 360
2. சரியா? தவறா? எனக் கூறுக
i) ஒரு பேருந்து கடந்த தூரமும், அத்தூரத்தைக் கடக்க எடுத்துக் கொண்ட நேரமும் நேர் விகிதக் தொடர்புடையன
விடை: சரி
ii) ஒரு குடும்பத்தின் செலவினமானது, அக்குடும்பத்தில் உள்ள நபர்களின் எண்ணிக்கையோடு நேர்விகிதத் தொடர்புடையது
விடை: சரி
iii) ஒரு விடுதியில் உள்ள மாணவர்களின் எண்ணிக்கையும், அவர்கள் உண்ணும் உணவின் அளவும் நேர் விகிதத்தில் இல்லை .
விடை: தவறு
iv) மல்லிகா 1 கி.மீ தூரத்தை 20 நிமிடத்தில் கடந்தால், அவள் 3 கி.மீ தூரத்தை 1 மணி நேரத்தில் கடந்து முடிப்பாள்.
விடை : சரி
v) 12 நபர்கள் 8 நாட்களில் ஒரு குளத்தை வெட்டுவார்கள் எனில், அதே வேலையை 16 நபர்கள் 6 நாட்களில் செய்து முடிப்பார்கள்.
விடை: தவறு
3. ஒரு டசன் (dozen) வாழைப்பழங்களின் விலை ₹ 20 எனில், 48 வாழைப் பழங்களின் விலை என்ன?
தீர்வு :
வாழைப்பழத்தின் எண்ணிக்கை 12 48
விலை ₹ 20 x
வாழைப்பழத்தின் எண்ணிக்கை அதிகரிக்க அதிகரிக்க விலையும் அதிகரிக்கும்
x1 / y1 = x2 / y2
12 / 48 = 20 / x
12 × x = 20 × 48
x = (20 × 48) / 12
x = 80
ஃ 48 வாழைப்பழத்தின் விலை ₹ 80
4. ஒரு மாயாஜாலக் காட்சியைக் கண்டுகளிக்க 21 மாணவர்களுக்கு ₹840 நுழைவுக் கட்டணமாகச் செலுத்தப்பட்டது ₹1,680 ஐ நுழைவுக் கட்டணமாகச் செலுத்தினால் எத்தனை மாணவர்கள் அக்காட்சியைக் காண முடியும்?
தீர்வு :
மாணவர்களின் எண்ணிக்கை : 21 x
கட்டணம் செலுத்துதல் : 840 1680
கட்டணம் அதிகரிக்க மாணவர்களின் எண்ணிக்கையும் அதிகரிக்கும்
x1 / y1 = x2 / y2
21 / x = 840 / 1680
21 × 1680 = 840 × x
x = (21 × 1680) / 840
x = 42 ⇒ ஃ 42 மாணவர்கள்.
5. ஒரு உணவு விடுதியின் 3 ஆம் தளத்தில் பிறந்தநாள் விழா ஏற்பாடு செய்யப்பட்டிருந்தது. 120 ஆட்கள் 8 முறை மின்தூக்கி (இயங்கு ஏணி) யில் விழா நடைபெறும் இடத்திற்குச் சென்றனர். மின் தூக்கி, 12 முறை விழா நடைபெறும் இடத்திற்குச் சென்றால் எத்தனை ஆட்கள் அங்குச் சென்றிருப்பர்?
தீர்வு :
முறை ஆட்கள்
8 120
12 x
செல்லும் முறை அதிகரிக்க ஆட்களும் அதிகரிப்பர்
x1 / y1 = x2 / y2
8 / 12 = 120 / x
8 × x = 120 × 12
x = (120 × 12) / 8
x = 180
ஃ 180 ஆட்கள் சென்றிருப்பார்.
6. 8 மீ நீளமுள்ள கம்பத்தின் நிழலின் நீளம் 6மீ. அதே நேரத்தில், 30 மீ நிழல் ஏற்படுத்தும் மற்றொரு கம்பத்தின் நீளம் எவ்வளவு?
தீர்வு :
கம்பத்தின் நீளம் நிழலின் நீளம்
8 6
x 30
நிழலின் நீளம் அதிகரிக்க கம்பத்தின் நீளம் அதிகரிக்கும்.
x1 / y1 = x2 / y2
8 / x = 6 / 30
6 × x = 8 × 30
x = (8 × 30) / 6 ⇒ x = 40
ஃ கம்பத்தின் நீளம் 40 மீ
7. ஒரு அஞ்சற்காரர் 738 கடிதங்களை 6 மணி நேரத்தில் முகவரிப்படி பிரித்து விடுகிறார் எனில். அவர் 9 மணி நேரத்தில் எத்தனை கடிதங்களைப் பிரிப்பார்?
தீர்வு :
அஞ்சல் கடிதங்கள் நேரம்
738 6
x 9
நேரம் அதிகரிக்க கடிதங்களை பிரிப்பதும் அதிகரிக்கிறது.
x1 / y1 = x2 / y2
738 / x = 6 / 9
6 × x = 738 × 9
x = (738 × 9) / 6 ⇒ x = 1107
ஃ 1107 கடிதங்கள் பிரிக்கப்படுகிறது.
8. அரை மீட்டர் துணியின் விலை ₹ 15 எனில், 8 1/3 மீ நீளமுள்ள துணியின் விலை எவ்வளவு?
தீர்வு :
துணி : விலை ₹
1/2 15
8 1/3 x
துணியின் அளவு அதிகரிக்கும் விலையும் அதிகரிக்கிறது
x1 / y1 = x2 / y2
(1/2) / 8 (1/3) = 15 / x
1/2 × x = 15 × 8 (1/3)
1/2 × x = 15 × (25 / 3)
x = 5 × 25 × 2
x = 250
ஃ துணியின் விலை ₹ 250
9. 72 புத்தகங்களின் எடை 9 கி.கி எனில், அதே அளவுள்ள 40 புத்தகங்களின் எடை என்ன?
(அலகு முறையைப் பயன்படுத்துக)
தீர்வு :
ஓரலகு முறையை பயன்படுத்து:
72 புத்தகத்தின் எடை = 9 கி.கி
1 புத்தகத்தின் எடை = 9 / 72 கி.கி
40 புத்தகத்தின் எடை = 40 × (9 / 72) கிகி = 5 கிகி
10. தாமரை வாடகைப் பணமாக ₹7500 ஐ, 3 மாதங்களுக்குச் செலுத்துகிறார் எனில், அதே போல, அவர் ஒரு வருடத்திற்குச் செலுத்த வேண்டிய வாடகைப் பணம் எவ்வளவு? (அலகு முறையைப் பயன்படுத்துக)
தீர்வு :
ஓரலகு முறையை பயன்படுத்து:
3 மாத வாடகை = ₹ 7500
1 மாத வாடகை = ₹ 7500 / 3 ⇒ 2500
12 மாத வாடகை = ₹ 2500 × 12
= ₹ 30,000
11. 30 நபர்கள் ஒரு வயலை 15 நாட்களில் அறுவடை செய்கிறார்கள் எனில், 20 நபர்கள் எத்தனை நாட்களில் அவ்வயலை அறுவடை செய்வார்கள்? (அலகு முறையைப் பயன்படுத்துக)
தீர்வு :
ஓரலகு முறைப்படி:
30 நபர்கள் அறுவடை செய்ய = 15 நாட்கள்
1 நபர் அறுவடை செய்ய = 15 / 30 நாள்
= 1 / 2 நாள்
20 நபர்கள் அறுவடை செய்ய = 20 × 1 / 2 நாட்கள்
= 10 நாட்கள்
12. வள்ளி 10 பேனாக்களை ₹ 108 இக்கு வாங்குகிறார். கமலா 8 பேனாக்களை ₹ 96 இக்கு வாங்குகிறார். இருவரின் யார் குறைவான விலைக்குப் பேனாக்களை வாங்கினர்? (அலகு முறையைப் பயன்படுத்துக)
தீர்வு :
வள்ளியின் 10 பேனாக்களின் விலை = ₹ 180
ஒரு பேனாவின் விலை = ₹ 180 / 10 ⇒ ₹ 18
கமலா வாங்கிய 8 பேனாவின் விலை = ₹ 96
ஒரு பேனாவின் விலை = ₹ 96 / 8 = ₹ 12
கமலா விலை குறைவான பேனாக்களை வாங்கினார்.
13. ஓர் இருசக்கர வாகனம் 100 கி.மீ தொலைவைக் கடக்க 2 லி பெட்ரோல் தேவைப்படுகிறது எனில் 250 கி.மீ தொலைவைக் கடக்கத் தேவையான பெட்ரோல் எவ்வளவு? (அலகு முறையைப் பயன்படுத்துக)
தீர்வு :
100 கி.மீ தொலைவைக் கடக்க = 2 லிட்டர் பெட்ரோல்
1 கி.மீ தொலைவைக் கடக்க = 2 / 100 லிட் ⇒ = 1 / 50 லிட்
250 கி.மீ தொலைவைக் கடக்க = 250 × (1 / 50) லிட் = 5 லிட்டர்
250 கி.மி தொலைவைக் கடக்க 5 லிட்டர் தேவைப்படுகிறது.
கொள்குறி வகை வினாக்கள்
14. 3 புத்தகங்களின் விலை ₹90, எனில் 12 புத்தகங்களின் விலை
i) ₹ 300
ii) ₹ 320
iii) ₹ 360
iv) ₹ 400
விடை : iii) ₹ 360
15. மணி 5 கி.கி உருளைக்கிழங்கை ₹ 75 இக்கு வாங்குகிறார் எனில், அவர் ₹105 இக்கு ________ கி.கி உருளைக்கிழங்கை வாங்குவார்.
i) 6
ii) 7
iii) 8
iv) 5
விடை : ii) 7
16. ஒரு மிதிவண்டி உற்பத்தி செய்யும் நிறுவனம் 35 மிதிவண்டிகளை 5 நாட்களில் உற்பத்தி செய்கிறது எனில், அந்நிறுவனம் 21 நாட்களில் உற்பத்தி செய்யும், மிதிவண்டிகளின் எண்ணிக்கை __________
i) 150
ii) 70
iii)100
iv) 147
விடை : iv) 147
17. 280 நபர்கள் ஒரு விமானத்தில் 2 முறை பயணம் செய்கின்றனர் எனில், அவ்விமானத்தில் 1400 நபர்கள் ________ முறை பயணம் செய்யலாம்.
i) 8
ii) 10
iii) 9
(iv) 12
விடை : ii) 10
18. 50 நபர்களுக்கு இனிப்பு தயாரிக்க 3 கி.கி சர்க்கரை தேவைப்படுகிறது. எனில், 150 நபர்களுக்கு இனிப்பு தயாரிக்கத் தேவையான சர்க்கரையின் அளவு ________
i) 9
ii) 10
iii) 15
iv) 6
விடை : i) 9
விடைகள்
பயிற்சி 4.1
1. (i) ₹ 84 (ii) 21கிகி. (iii) 10 லிட்டர் (iv) ₹ 210 (v) 360
2. (i) சரி (ii) சரி (iii) சரி (iv) சரி (v) தவறு
3. ₹ 80
4. 42
5. 180
6. 40 மீ
7. 1107
8. ₹ 250
9. 5 கிகி.
10. ₹ 30,000
11. 10 நாட்கள்
12. கமலா
13. 5 லிட்டர்
கொள்குறி வகை வினாக்கள்
14. (iii) ₹ 360
15. (ii) 7
16. (iv) 147
17. (ii) 10
18. (i) 9